>> ช่วยด้วยค้าบ เข้าosไม่ได้ อาการทั้งค้าง ทั้งดับ

3 replies [Last post]
gamespeed
gamespeed's picture
สมาชิกใหม่

Macbook pro 13 นิ้ว ซื้อมา 1ปีนิดๆแล้ว
อาการมีหลายอบ่างมากเลย
- มีรอยเล่นๆเหมือนบาร์โค๊ด ตามหน้าจอบางทีแสดงผลคนละที่กันแล้วค้าง
- แผ่นบูตยังค้างในช่องเอาออกไม่ได้ เพราะเข้า os ไม่ได้ครับ
- ค้างตั้งแต่รูป โลโกหน้าจอขาว หน้าแรกเลย บางทีก้ค่างช่วงที่กำลังโหลด

1.ขอถามหน่อยครับ ผมไม่มีเงินมาก ศูนย์เค้าไม่กู้ข้อมูลให้ครับทั้ง istudio และ สาขาเอมโพเรียม และคิดค่าลงOS 2พันกว่า - 3 พันกว่าๆ บาท
ผมจะหาร้านที่ไว้ใจกู้ที่ไหนบ้าง หรือมีวิธีไหนบ้าง หรือศูนย์ไหนจะรับบ้างครับ ง่าาา

2.อาการค้างไม่รู้เป้นที่การ์ดจอ หรือไดรฟเวอร์การ์ดจอ หรือตัวOS ครับ ผมไม่ได้ลงโปรแกรมไรใช้งานมานาน ประกันผมแค่ 1 ปี ไม่ได้ต่อด้วยครับ
เค้าว่ารุ่นนี้ชอบมีปัญหา จริงป่าวครับ??

3. สิ่งสำคัยที่สุดคือข้อมูลที่ผมจะเอาออกมาครับ หลายสิบ GB ในนั้น ต้อกู้ข้อมูลก่อนครับถึงจะล้างเครื่องก็ว่ากันไปอ่ะ แงง

ขอบคุณครับช่วยหาทางหน่อยนะครับ งานผมและไฟล์สำคัญๆ กำ กำำ
จากคุณ keng

gamespeed
gamespeed's picture
สมาชิกใหม่

หน้าจอมีรอยเหมือนบาร์โค๊ด เต็มไปหมด งงมากอ่ะ ตำแหน่งขึ้นแล้วแต่เปิด-ปิด

WorraWout
WorraWout's picture
ทีมงาน

ใจเย็นครับ รีสตาร์ต กดเม้าค้างไว้เผื่อเอาแผ่นออก หรือไม่ก็กด option และกดปุ่ม eject เพื่อเอาแผ่นออก แล้วหา dvd External USB มาต่อ ใส่แผ่น บูทจากช่องทางนี้ ่โดยการรีสตาร์ท แล้วกด option ค้างไว้ ให้เครื่องบูบเข้าแผ่นให้ได้ครับ ลง OS ทับเข้าไปใหม่ อย่างอื่นค่อยว่ากันต่อ

Charles
Charles's picture
โพสต์น้อย

ผมขอเดาว่าน่าจะเป็น Intel แล้ว ถ้าอย่างนั้นก็มีทางเลือกหลายทางนะครับ

1. Backup ข้อมูลออกมาก่อน (ในกรณีที่ HD ไม่เสีย) ถ้าเครื่องคุณมี Port Firewire ก็สามารถเอาไปเสียบกับเครื่องที่มี Firewire แล้วดึงข้อมูลได้เลยด้วยการ กด T ค้างไว้ที่เครื่องเราเครื่องที่จะดึงไม่ต้องทำอะไรแค่เสียบสายไว้ (Google : Tarket Disk mode)

2.กรณีที่เครื่องคุณไม่มี Firewire ก็ยากหน่อย CD-DVD ที่มากับเครื่องอายุการใช้งานต่ำกว่าที่ผู้บริโภคประมาณการณ์ไว้เสมอ ฉะนั้นผมแนะนำให้ไปหา External-USB ที่มี System มาบู้ทจะเร็วกว่าแล้วก็ลอง Repair HD กับ Repair Permission ดู ถ้าโชคดีก็อาจะบู้ทขึ้น (แนะนำ Utility ที่เคยช่วยชีวิตผมไว้หลายครั้ง DiskWarrior ตัวนี้ใช้งานได้ดีพอสมควรในการกู้ข้อมูลและกู้ระบบ)

3.ถ้าสองข้อที่ทำมาแล้วยังทำอะไรไม่ได้ก็...ลงใหม่ครับ สู้ๆ

iMac intel 2.0 late 2007 with 4GB --- iPhone 2G 16GB --- iPod Color 30GB --- PowerPC G5 2005