>> ช่วยด้วยค้าบ เข้าosไม่ได้ อาการทั้งค้าง ทั้งดับ

3 replies [Last post]
gamespeed
gamespeed's picture
สมาชิกใหม่

Macbook pro 13 นิ้ว ซื้อมา 1ปีนิดๆแล้ว
อาการมีหลายอบ่างมากเลย
- มีรอยเล่นๆเหมือนบาร์โค๊ด ตามหน้าจอบางทีแสดงผลคนละที่กันแล้วค้าง
- แผ่นบูตยังค้างในช่องเอาออกไม่ได้ เพราะเข้า os ไม่ได้ครับ
- ค้างตั้งแต่รูป โลโกหน้าจอขาว หน้าแรกเลย บางทีก้ค่างช่วงที่กำลังโหลด

1.ขอถามหน่อยครับ ผมไม่มีเงินมาก ศูนย์เค้าไม่กู้ข้อมูลให้ครับทั้ง istudio และ สาขาเอมโพเรียม และคิดค่าลงOS 2พันกว่า - 3 พันกว่าๆ บาท
ผมจะหาร้านที่ไว้ใจกู้ที่ไหนบ้าง หรือมีวิธีไหนบ้าง หรือศูนย์ไหนจะรับบ้างครับ ง่าาา

2.อาการค้างไม่รู้เป้นที่การ์ดจอ หรือไดรฟเวอร์การ์ดจอ หรือตัวOS ครับ ผมไม่ได้ลงโปรแกรมไรใช้งานมานาน ประกันผมแค่ 1 ปี ไม่ได้ต่อด้วยครับ
เค้าว่ารุ่นนี้ชอบมีปัญหา จริงป่าวครับ??

3. สิ่งสำคัยที่สุดคือข้อมูลที่ผมจะเอาออกมาครับ หลายสิบ GB ในนั้น ต้อกู้ข้อมูลก่อนครับถึงจะล้างเครื่องก็ว่ากันไปอ่ะ แงง

ขอบคุณครับช่วยหาทางหน่อยนะครับ งานผมและไฟล์สำคัญๆ กำ กำำ
จากคุณ keng

gamespeed
gamespeed's picture
สมาชิกใหม่

หน้าจอมีรอยเหมือนบาร์โค๊ด เต็มไปหมด งงมากอ่ะ ตำแหน่งขึ้นแล้วแต่เปิด-ปิด

WorraWout
WorraWout's picture
ทีมงาน

ใจเย็นครับ รีสตาร์ต กดเม้าค้างไว้เผื่อเอาแผ่นออก หรือไม่ก็กด option และกดปุ่ม eject เพื่อเอาแผ่นออก แล้วหา dvd External USB มาต่อ ใส่แผ่น บูทจากช่องทางนี้ ่โดยการรีสตาร์ท แล้วกด option ค้างไว้ ให้เครื่องบูบเข้าแผ่นให้ได้ครับ ลง OS ทับเข้าไปใหม่ อย่างอื่นค่อยว่ากันต่อ

n/a
Charles
Charles's picture
โพสต์น้อย

ผมขอเดาว่าน่าจะเป็น Intel แล้ว ถ้าอย่างนั้นก็มีทางเลือกหลายทางนะครับ

1. Backup ข้อมูลออกมาก่อน (ในกรณีที่ HD ไม่เสีย) ถ้าเครื่องคุณมี Port Firewire ก็สามารถเอาไปเสียบกับเครื่องที่มี Firewire แล้วดึงข้อมูลได้เลยด้วยการ กด T ค้างไว้ที่เครื่องเราเครื่องที่จะดึงไม่ต้องทำอะไรแค่เสียบสายไว้ (Google : Tarket Disk mode)

2.กรณีที่เครื่องคุณไม่มี Firewire ก็ยากหน่อย CD-DVD ที่มากับเครื่องอายุการใช้งานต่ำกว่าที่ผู้บริโภคประมาณการณ์ไว้เสมอ ฉะนั้นผมแนะนำให้ไปหา External-USB ที่มี System มาบู้ทจะเร็วกว่าแล้วก็ลอง Repair HD กับ Repair Permission ดู ถ้าโชคดีก็อาจะบู้ทขึ้น (แนะนำ Utility ที่เคยช่วยชีวิตผมไว้หลายครั้ง DiskWarrior ตัวนี้ใช้งานได้ดีพอสมควรในการกู้ข้อมูลและกู้ระบบ)

3.ถ้าสองข้อที่ทำมาแล้วยังทำอะไรไม่ได้ก็...ลงใหม่ครับ สู้ๆ

iMac intel 2.0 late 2007 with 4GB --- iPhone 2G 16GB --- iPod Color 30GB --- PowerPC G5 2005